หมอกล้าเล่า ตอนที่ 4 ความอ้วน, รายการหมอกล้า, ชเนษฎ์ ศรีสุโข EP. 4 โรคอ้วน
เวลาที่มีคนบอกว่าคุณอ้วน จริงๆแล้วคุณอ้วน จริงหรือเปล่า เราจะมีวิธีเช็คและดูแลตัวเองยังไง มาชมคลิปนี้กันนะครับ
สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับเข้าสู่รายการหมอกล้าเล่า ผมหมอกล้านะครับ หรือชเนษฎ์ ศรีสุโข
ทำไมใครๆ ก็พูดว่าตัวเองอ้วน แล้วเมื่อไหร่ถึงจะเรียกว่าอ้วน ในทางการแพทย์ เรามีวิธีการเช็คโดยใช้ค่า BMI หรือ Body mass index นั่นคือ น้ำหนักเป็นกิโลกรัม แล้วหารด้วย ส่วนสูงเป็นเมตรยกกำลังสอง ถ้าค่า BMI เกิน 25ถึงจะได้รับการวินิจฉัยว่าเป็นโรคอ้วน
เรามาลองคำนวณกันได้เลยนะครับตามสูตรนี้ได้เลยนะครับ
![หมอกล้าเล่า ตอนที่ 4 ความอ้วน, รายการหมอกล้า, ชเนษฎ์ ศรีสุโข](https://www.bloggla.com/wp-content/uploads/BMI-1024x1024.jpg)
คนที่เป็นโรคอ้วน ควรที่จะลดน้ำหนัก เพราะลดวันนี้ สุขภาพดีวันนี้เลยครับ
ที่มาของโรคอ้วน
สำหรับโรคอ้วน จริงๆแล้วถือว่าเป็นโรคชนิดหนึ่ง ซึ่งมีความซับซ้อนมากและเกี่ยวข้องกับเรื่องของไขมันในร่างกายที่เยอะขึ้นโดยตรง มี 4 ปัจจัยหลัก ได้แก่
1. พันธุกรรม
2. โรคแอบแฝงที่อาจมีส่วนก่อให้เกิด โรคอ้วน เช่น ไทรอยด์ เบาหวาน โรคทาง Metabolism หรือการทำงานของร่างกายที่เปลี่ยนแปลงไป
3. อาหาร หากเรารับประทานไม่เหมาะสม โดยนำพลังงานเข้าร่างกาย มากเกินความจำเป็น ทำให้พลังงานส่วนที่เหลือ ถูกเก็บสะสมเป็นไขมัน
4. การออกกำลังกายที่ไม่เพียงพอ โดยเราควรออกกำลังกายให้เหมาะสมกับปริมาณพลังงานที่เรารับประทานเข้าไป
5. ปัจจัยอื่นๆ เช่น สิ่งแวดล้อม ฮอร์โมน การนอน ความเครียด ความยากจน หรือ อื่นๆ
“ความอ้วน” ไม่ใช่แค่เรื่อง “ความสวยงาม” แต่เป็นปัญหาเชิงการแพทย์ เพราะส่งผลทำให้เกิดการเจ็บป่วย เกิดความเสี่ยงของโรคต่างๆ ได้แก่
– อาการกรน ส่งผลทำให้ Oxygen ไปเลี้ยงสมองไม่เพียงพอ
– เข่าทรุด เข่าเสื่อม จากการที่ฮอร์โมนไม่สมดุล ปัญหาทางสมรรถภาพทางเพศ ทำให้มีบุตรยาก กรดไหลย้อน โรคหัวใจ โรคทาง Metabolism เช่น เบาหวาน ไขมัน ความดันโลหิตสูง และยังมีโอกาสก่อให้เกิดโรคมะเร็งได้ด้วย
เมื่อไหร่ที่คุณควรต้องไปพบแพทย์ ?
เมื่อคุณรู้สึกว่า ความอ้วนทำให้เริ่มมีปัญหากระทบต่อสุขภาพของร่างกาย เช่น เหนื่อยง่าย ภูมิแพ้กำเริบ เข่าเสื่อมเข่าทรุด หลังพัง มีปัญหาหัวใจ
คุณควรจะต้องรีบไปพบหมอหรือผู้เชี่ยวชาญ โดยผมแนะนำให้ไปพบคุณหมอ ที่สามารถรักษาด้วยการให้ยาลดน้ำหนักที่ควบคุมอย่างถูกกฎหมาย และที่สำคัญ เราต้องติดตามเรื่องของน้ำหนักและอาการอื่นๆร่วมด้วยอย่างสม่ำเสมอ เพราะไม่ใช่กินแล้วน้ำหนักจะลดได้เลยในทันที อย่างไรก็ต้องใช้เวลา
โดยส่วนตัวของผมเอง ผมรักษาด้วยการให้กินยา และติดตามคนไข้ทุกเดือน “อย่างน้อยเดือนละ 1 ครั้ง” รวมทั้งให้คำแนะนำในด้านต่างๆ เพื่อเสริมให้การลดความอ้วนได้ผลดีต่อสุขภาพยิ่งขึ้น ได้แก่
– การออกกำลังกาย วันละ 30-45 นาที นับเวลาตั้งแต่เหงื่อออกเป็นต้นไป การออกกำลังกาย เช่น วิ่ง ปั่นจักรยาน ว่ายน้ำ ไทเก๊ก มวยไทย หรืออื่นๆ
– การควบคุมอาหาร เน้นอาหาร ต้ม นึ่ง ปลา ผักผลไม้ หรือวิตามินเสริม เพราะบางทีการที่เราจำกัดอาหารมากเกินไป จะทำให้วิตามินบางอย่างที่ละลายในไขมันไม่สามารถดูดซึมได้ดี
– การปรับพฤติกรรมการนอน ให้หัวค่ำขึ้น เพราะการนอนดึก สมองจะรวน และทำให้อ้วนขึ้นได้
สำหรับวันนี้รายการหมอกล้าเล่า ก็ขอขอบคุณ และเป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะครับ สวัสดีครับ
อ่านบทความย้อนหลัง “หมอกล้าเล่า”
10 คำแนะนำสิว
4 สาเหตุการเกิดสิว และการรักษา